Duk wani abincin da ba na kimiyya ba yana iya ƙunsar ƙwayoyin cuta masu cutarwa, ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, dafi da gurɓataccen sinadari da na jiki.Idan aka kwatanta da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, ɗanyen nama yana iya ɗaukar ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta, musamman don ɗaukar cututtukan zoonotic da parasitic.Don haka, baya ga zabar abinci mai aminci, sarrafa kimiyya da adana abinci na da matukar muhimmanci.
Don haka, wakilinmu ya tattauna da masana da suka dace daga ofishin kiyaye abinci na Hainan inda ya nemi su ba da shawarwari kan sarrafa kimiyya da adana abincin nama a cikin iyali.
A cikin iyalai na zamani, ana amfani da firji gabaɗaya don adana nama, amma yawancin ƙwayoyin cuta na iya rayuwa a ƙananan zafin jiki, don haka lokacin ajiya bai kamata ya yi tsayi da yawa ba.Gabaɗaya, ana iya adana naman dabbobi na kwanaki 10-20 a - 1 ℃ - 1 ℃;Ana iya adana shi na dogon lokaci a -10 ℃ - 18 ℃, gabaɗaya watanni 1-2.Masana sun ba da shawarar cewa lokacin zabar kayan nama, ya kamata a yi la'akari da yawan jama'ar iyali.Maimakon sayen nama mai yawa a lokaci guda, hanya mafi kyau ita ce siyan isasshen nama don saduwa da cin abinci na yau da kullum na dukan iyali.
Bayan an sayi abincin naman kuma ba za a iya ci lokaci ɗaya ba, za a iya raba sabon naman zuwa kashi da yawa gwargwadon yawan cin abinci na iyali, a saka su cikin jakunkuna masu tsabta, a ajiye su a cikin firiza. daki, kuma a fitar da kashi ɗaya lokaci ɗaya don cinyewa.Hakan na iya kaucewa bude kofar firij da akai-akai da narkewar nama da daskarewar nama, da kuma rage hadarin gurbataccen nama.
Duk wani nama, naman dabbobi ko na ruwa, yakamata a sarrafa shi sosai.Tunda yawancin naman da ake sayar da su a kasuwa na noman masana’anta ne, bai kamata mu sarrafa naman har ya kai bakwai ko takwas ba saboda sha’awar samun dadi da daɗi.Misali, idan ana cin tukunyar zafi, domin a samu naman ya yi laushi da laushi, mutane da yawa suna saka naman sa da naman naman a cikin tukunyar su kurkura su ci, wanda hakan ba shi da kyau.
Ya kamata a lura cewa nama tare da wari mai laushi ko lalacewa, ba za a iya yin zafi don ci ba, ya kamata a jefar da shi.Domin wasu kwayoyin cuta suna da juriya ga zafin jiki, toxin da suke samarwa ba zai iya kashe su ta hanyar dumama.
Kayan naman da aka tsince ya kamata a yi zafi na akalla rabin sa'a kafin a ci abinci.Wannan shi ne saboda wasu kwayoyin cuta, irin su Salmonella, na iya rayuwa na tsawon watanni a cikin naman da ke dauke da gishiri 10-15%, wanda ba za a iya kashe shi ta hanyar tafasa na minti 30 ba.
Lokacin aikawa: Satumba-20-2020